Điều trị ở nơi không có hợp đồng khám chữa bệnh BHYT, được chi trả thế nào?

Người tham gia BHYT khám, chữa bệnh tại nơi không ký hợp đồng khám, chữa bệnh BHYT được thanh toán như thế nào?
AloBacsi ơi,

Trường hợp người tham gia BHYT khám, chữa bệnh tại cơ sở y tế không ký hợp đồng khám, chữa bệnh BHYT; không đủ thủ tục theo quy định quỹ BHYT thanh toán như thế nào? Cảm ơn bác sĩ.

(Đình Nguyễn - TPHCM)


Chào bạn,

Theo tìm hiểu của AloBacsi quy định tại Khoản 2, Điều 9, Thông tư 09/2009/TTLT-BYT-BTC ngày 14/8/2009 như sau:

Người tham gia BHYT khám bệnh, chữa bệnh tại bệnh viện không ký hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh BHYT; không đủ thủ tục theo quy định, người có thẻ BHYT tự thanh toán chi phí với bệnh viện và được Quỹ BHYT thanh toán theo mức tối đa:

- Một đợt điều trị ngoại trú: Bệnh viện từ hạng III trở xuống 55.000 đồng; Bệnh viện hạng II 120.000 đồng; Bệnh viện hạng I và hạng đặc biệt 340.000 đồng.


Hình minh họa. Nguồn Internet

- Một đợt điều trị nội trú: Bệnh viện từ hạng III trở xuống 450.000 đồng; Bệnh viện hạng II 1.200.000 đồng; Bệnh viện hạng I và hạng đặc biệt 3.600.000 đồng.

Bạn có thể liên hệ với nơi đăng kí BHYT để được giải thích và chi trả nhé.

Thân ái,

Cổng thông tin Tư vấn Sức khỏe - AloBacsi.vn

Mọi thắc mắc về sức khỏe, dịch vụ y tế, vui lòng:
› Gửi đến email: kbol@alobacsi.vn
› Đặt câu hỏi ngay chuyên mục Khám bệnh OnlineHỏi đáp Dịch vụ Y tế trên trang AloBacsi.vn
› Hoặc https://www.facebook.com/alobacsi.vn123
› Để trò chuyện trực tiếp với bác sĩ, từ 17 -19g - Hotline: 08983 08983 - 0976 328 725

Tin liên quan

Đời sống

Xem tử vi ngày 24/08/2017 Thứ Năm của 12 cung hoàng đạo

Xem tử vi ngày 24/08/2017 Thứ Năm của 12 cung hoàng đạo

16 giờ trướcTử vi hàng ngày – Xem tử vi ngày 24/08/2017 Thứ Năm của 12 cung hoàng đạo xem sự nghiệp, tình duyên, tài lộc, sức khỏe của 12 cung hoàng đạo ngày 24/08/2017

Tags

Tin khuyến mãi